โครงการ อาคารอัดน้ำบ้านหนองเรือและการขุดลอกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ทุ่งมหาเจริญ อำเภอ วังน้ำเย็น จังหวัด สระแก้ว
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอาคารอัดน้ำบ้านหนองเรือและการขุดลอกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านวังไผ่ ตำบลวังทอง อำเภอวังสมบูรณ์
พระราชดำริ
สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชเสาวนีย์กับ พลตรีประยุทธ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการกองพลทหารราบที่ 2 รักษาพระองค์ เมื่อวันที่ 31 ตุลาคม 2546 ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน ความว่า “ขอให้ช่วยกันดูแลเรื่องป่าไม้และน้ำ โดยเฉพาะพื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัด และป่าเขาใหญ่ ขอให้ทหารและกรมป่าไม้ รวมทั้งส่วนราชการอื่นๆ ปลูกฝังแนวคิดให้กับประชาชนที่อยู่อาศัยในพื้นที่ อยู่ร่วมกับป่าอย่างพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน โดยไม่เข้าไปรบกวนป่า ตลอดจนพัฒนาอาชีพให้กับประชาชน ให้มีรายได้เพิ่มขึ้นด้วย”
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการก่อสร้างอาคารอัดน้ำขนาด 2-2.00x2.00 ม.และขุดสระเก็บน้ำพื้นที่ 5 ไร่ พร้อมงานขุดลอกคลองขนาดปากคลองกว้าง 20.00 ม.ลึกเฉลี่ย 4.00 ม.ยาว 500 ม.
![]() |
![]() |
ประโยชน์ของโครงการ
1. ช่วยให้ราษฎรในพื้นที่หมู่ที่ 15 บ้านหนองเรือ ตำบลทุ่งมหาเจริญ อำเภอวังน้ำเย็น มีแหล่งน้ำใช้เพื่อการอุปโภค – บริโภค 2. เป็นแหล่งน้ำเพื่อการเกษตร ซึ่งจะช่วยเพิ่มพื้นที่เพาะปลูก และผลผลิตทางการเกษตร ส่งผลให้ราษฎรในพื้นที่รับประโยชน์มีรายได้ การจ้างงานในพื้นที่ และความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น 3. ลดอัตราการบุกรุกทำลายพื้นที่ป่าและปลูกจิตสำนึกให้ประชาชนในพื้นที่เห็นความสำคัญของการอนุรักษ์ต้นน้ำลำธาร และมีส่วนร่วมในการดูแลรักษา 4. เป็นแนวทางในการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อไปในการลดปัญหาความขัดแย้งในการใช้น้ำ และพัฒนาเป็นกลุ่มต่างๆ ต่อไป
สำนักประสานงานโครงการพื้นที่ 1
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ