โครงการ โรงสีเทพประทาน 2
สถานที่ตั้ง
ตำบล บางเสด็จ อำเภอ ป่าโมก จังหวัด อ่างทอง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการโรงสีเทพประทาน ๒
ตำบลบางเสด็จ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง
................
พระราชดำริ
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนิน ณ วัดสุทธาวาส ทรงเห็นว่าราษฎรชาวตำบลบางเสด็จ ได้รับความเดือดร้อนจากการเกิดอุทกภัย เนื่องจากอำเภอป่าโมกเป็นพื้นที่ราบลุ่มและมีแม่น้ำเจ้าพระยาไหลผ่านกลางพื้นที่ของอำเภอ ทำให้เกิดน้ำท่วมเป็นประจำทุกปี สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จึงมีพระราชดำรัสพระราชทานเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก ขนาด ๓ ตัน/วัน เพือให้ชาวนาตำบลบางเสด็จได้สีข้าวของตนเองไว้บริโภคและขายเพื่อบรรเทาความเดือนร้อน
![]() |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการเกษตร