โครงการ เขื่อนแควน้อยบำรุงแดน
สถานที่ตั้ง
อำเภอ วัดโบสถ์ จังหวัด พิษณุโลก
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
อ่างเก็บน้ำอเนกประสงค์ (ขนาดใหญ่)เมื่อวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2525 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพระราชดำเนินเปิดเขื่อนนเรศวรและทรงเยี่ยมราษฎร ณ บริเวณเขื่อนนเรศวร ตำบลพรหมพิราม อำเภอพรหมพิราม จังหวัดพิษณุโลก เพื่อบรรเทาอุทกภัยในเขตลุ่มน้ำแควน้อยตอนล่าง และจัดหาน้ำสนับสนุนโครงการชลประทานพิษณุโลกและโครงการชลประทานเจ้าพระยาใหญ่ให้ได้ผลอย่างสมบูรณ์ ต่อมาเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2545 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานพระราชดำริแก่รองนายกรัฐมนตรี ให้ดำเนินการประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเพื่อก่อสร้างเขื่อนแควน้อยบำรุงแดนต่อไป
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาแบบบูรณาการ และโครงการพัฒนาด้านอื่น ๆ