โครงการ ผลิตกล้วยตากด้วยเครื่องอบพลังงานแสงอาทิตย์
สถานที่ตั้ง
ตำบล บางกระทุ่ม อำเภอ บางกระทุ่ม จังหวัด พิษณุโลก
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ชื่อโครงการ ผลิตกล้วยตากด้วยเครื่องอบพลังงานแสงอาทิตย์
ที่ตั้ง บ้านเกาะตู ต.บางกระทุ่ม อ.บางกระทุ่ม จ.พิษณุโลก
ประโยชน์ที่ได้รับ
1 ก่อให้เกิดประโยชน์โดยตรงแก่หมู่บ้าน จำนวน 12 ตำบล 40 ครัวเรือน ราษฎร 142 คน คือ หมู่ที่ 4 ต.ท่าตาล อ.บางกระทุ่ม จำนวน 2 ครัวเรือน 5 คน หมู่ที่ 1,3 ต.บางกระทุ่ม อ.บางกระทุ่ม จำนวน 23 ครัวเรือน 85 คน หมู่ที่ 4 ต.บ้านไร่ อ.บางกระทุ่ม จำนวน 3 ครัวเรือน 8 คน หมู่ที่ 8 ต.วังน้ำคู้ อ.เมือง จำนวน 1 ครัวเรือน 3 คน ต.ศรีภิรมย์ อ.พรหมพิราม จำนวน 4 ครัวเรือน 15 คน ต.บ้านดง อ.ชาติตระการ จำนวน 1 ครัวเรือน 3 คน ต.วังโพรง อ.เนินมะปราง จำนวน 1 ครัวเรือน 3 คน ต.วังอีทก อ.บางระกำ จำนวน 1 ครัวเรือน 3 คน รวมเป็นราษฎรในเขต จ.พิษณุโลก จำนวน 9 ตำบล 36 ครัวเรือน 125 คน และราษฎรในเขตจังหวัดพิจิตร จำนวน 3 ตำบล 4 ครัวเรือน 17 คน คือ ต.วัดขวาง อ.โพทะเล จำนวน 2 ครัวเรือน 10 คน ต.โพไทรงาม อ.โพทะเล จำนวน 1 ครัวเรือน 4 คน ต.งิ้วงาม อ.เมือง จำนวน 1 ครัวเรือน 3 คน ทั้งจะก่อให้เกิดประโยชน์แก่พื้นที่จำนวน 2,000 ไร่
2 เพื่อให้เกษตรกรที่มีอาชีพทำไร่ และทำนาในเขต จ.พิษณุโลก และจังหวัดใกล้เคียงหันมาปลูกกล้วยเพิ่มมากขึ้นเป็นการเสริมรายได้
3 เป็นการสร้างอาชีพเสริมให้กับกลุ่มสตรี และผู้ใช้แรงงานในชนบท ช่วยให้เกษตรกรมีรายได้เพิ่มขึ้น สามารถพัฒนาคุณภาพชีวิตในแง่สังคมและเศรษฐกิจ
4 เพื่อให้เกษตรกร รวมกลุ่มทำงานร่วมกันให้มีประสิทธิภาพและเป็นตัวอย่างของการเกษตรแบบครบวงจร และจะมีรายได้จากการผลิตกล้วยตากเพิ่มขึ้น จากเดิมที่ขายกล้วยตากราคา 19 บาท/กิโลกรัม เป็นราคา 35 บาท/กิโลกรัม
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ