โครงการ โครงการอนุรักษ์และส่งเสริมการปลูกหวายและไผ่จังหวัดน่าน
สถานที่ตั้ง
จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอนุรักษ์และส่งเสริมการปลูกหวายและไผ่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
****************************************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2555 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินไปทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจบริเวณโรงสีข้าวพระราชทาน ตำบลศรีภูมิ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน ทรงพบว่า ราษฎรในพื้นที่ดังกล่าวมีความรู้ความสามารถในการประกอบอาชีพจักสาน โดยเฉพาะการจักสานหวาย แต่เนื่องจากในพื้นที่ขาดแคลนวัตถุดิบ ต้องนำเข้าหวายจากประเทศเพื่อนบ้าน ทั้งนี้ ได้มีพระราชกระแสให้ประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการอนุรักษ์ฟื้นฟูพันธุ์หวายให้ราษฎรใช้ประโยชน์ รวมทั้งฟื้นฟูทรัพยากรหวายในพื้นที่ให้กลับคืนมาใหม่และสามารถนำไปใช้ได้ในอนาคตได้
ผลการดำเนินงาน
จัดทำระบบประปาเพื่อส่งน้ำไปยังเรือนเพาะชำและอาคารสำนักงาน โดยวางท่อส่งน้ำ ระยะทาง 1.5 กิโลเมตร และถังเก็บน้ำ 6 ถัง ก่อสร้างเรือนเพาะชำแบบเปิด ปลูกหวายและปลูกไผ่เพื่อรวบรวมพันธุ์ 200 ไร่ และปลูกหวายขยายผลร่วมกับราษฎรในพื้นที่ป่าชุมชน จำนวน 1,500 ไร่ และเพาะชำกล้าหวาย กล้าไผ่ รวมทั้งจัดทำฝายต้นน้ำแบบผสมผสาน จำนวน 50 แห่ง และแบบถาวร จำนวน 1 แห่ง และจัดทำแนวกันไฟ ระยะทาง 20 กิโลเมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
ราษฎรในพื้นที่โครงการได้รับการพัฒนาคุณภาพชีวิตร่วมกับการพัฒนาพื้นที่ป่าต้นน้ำให้กลับคืนความสมบูรณ์และเป็นแหล่งศึกษารวบรวมและขยายพันธุ์หวาย พัฒนาองค์ความรู้เกี่ยวกับพันธุ์หวาย ตลอดจนส่งเสริมพัฒนาฝีมือและรูปแบบจักสานหวาย รวมทั้งผลิตภัณฑ์หวาย
|
|
|
เพาะชำกล้าไผ่ จำนวน 100,000 กล้า |
|
ปลูกหวายขยายผลร่วมกับราษฎรในพื้นที่ป่าชุมชน เนื้อที่ 1,500 ไร่ |
|
|
|
จัดทำแนวกันไฟ ระยะทาง 20 กิโลเมตร |
|
ฝายถาวร จำนวน 1 แห่ง |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม