โครงการ โครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตราษฎรและฟื้นฟูป่าต้นน้ำลำธารบ้านห้วยหยวกตามพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ เวียงสา จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตราษฎรและฟื้นฟูป่าต้นน้ำลำธารบ้านห้วยหยวก
ตามพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี
ตำบลแม่ขะนิง อำเภอเวียงสา จังหวัดน่าน
*****************************************************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2550 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินไปทรงงานในพื้นที่ชุมชนเผ่ามลาบรี บ้านห้วยหยวก ตำบลแม่ขะนิง อำเภอเวียงสา จังหวัดน่าน ทรงมีความห่วงใยเกี่ยวกับชนเผ่าตองเหลือง ซึ่งเป็นวัฒนธรรมของมนุษย์ยุคหินในยุคสุดท้าย จึงได้พระราชทานพระราชดำริถึงแนวทางการพัฒนาให้ชนเผ่ามลาบรีอยู่ร่วมกับป่า มีชีวิตแบบดั้งเดิม แต่สามารถรู้เท่าทันโลกปัจจุบัน มีการคุ้มครองเสรีภาพของชนเผ่า รวมทั้งสืบทอดประเพณีวัฒนธรรม
ผลการดำเนินงาน
ก่อสร้างฝายต้นน้ำลำธารแบบผสมผสาน จำนวน 100 แห่ง เพาะชำกล้าหญ้าแฝก เพาะชำกล้าไม้มีค่า ปลูกป่า 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง จำนวน 200 ไร่ เพื่อเป็นการปรับปรุงระบบนิเวศ คืนความสมบูรณ์ให้กับผืนป่า
ประโยชน์ที่ได้รับ
การฟื้นฟูระบบนิเวศและป่าไม้ส่งผลให้ผืนป่ากลับสู่ความสมบูรณ์ อีกทั้งฝายต้นน้ำลำธารยังส่งผลให้สภาพป่ามีความอุดมสมบูรณ์ดังเดิม
|
ก่อสร้างฝายต้นน้ำลำธารแบบผสมผสาน จำนวน 100 แห่ง |
|
เพาะชำกล้าหญ้าแฝก จำนวน 40,000 กล้า และเพาะชำกล้าไม้มีค่า จำนวน 20,000 กล้า |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม