พระราชดำริ
1. แม่น้ำยมในฤดูฝนมีน้ำมาก ในฤดูแล้งน้ำเกือบจะไม่มี ให้หาทางกั้นน้ำเป็นช่วง ๆ แล้วผันน้ำเข้าคลองธรรมชาติที่มีอยู่เดิมทั้งฝั่งซ้านและฝั่งขวาของแม่น้ำยม แล้วมีการขุดลอกให้สามารถส่งน้ำและนำไปกักเก็บไว้ตามหนองบึงธรรมชาติต่อไป
2. หาทางผันน้ำจากแม่น้ำปิงจังหวัดกำแพงเพชร เข้ามาตามท่อทองแดงสมัยโบราณผ่านอำเภอบ้านด่านลานหอย เข้ามาใช้ในพื้นที่จังหวัดสุโขทัย
3. บริเวณเขตติดต่ออำเภอเมืองและอำเภอกงไกรลาศ จังหวัดสุโขทัย มีคลองใหญ่ที่ไหลมารวมกับแม่น้ำยม บริเวณที่มีน้ำท่วมกว้างขวาง ยังไม่ได้รับประโยชน์เต็มที่ให้หาทางกั้นน้ไว้เป็นอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ไว้ใช้ในฤดูแล้ง
4. ให้พิจารณาสร้างอ่างเก็บน้ำในพื้นที่เหนือจังหวัดสุโขทัย และบริเวณตำบลแม่มอก อำเภอเถิน จังหวัดลำปาง
5. ให้เพิ่มพื้นที่ป่าต้นน้ำของแม่น้ำยม
สถานที่
ทรงเป็นองค์ประธานเบิกพระเนตรพระพุทธรูปสมัยสุดขทัย จังหวัดสุโขทัย