พระราชดำริ
ให้สมาชิกหมู่บ้านชาวไทยมุสลิมและราษฎรหมู่บ้านไทยพุทธร่วมมือร่วมใจกันดำเนินงานโครงการศูนย์ศึกษาการพัฒนาห้วยทรายฯ การที่นับถือศาสนาต่างกันก็สามารถอยู่ร่วมกันโดยสันติ หากมีปัญหาใด ๆ ขอให้แจ้งผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบุรี ซึ่งมีหน้าที่ในการดูแลทุกข์สุขของราษฎรในพื้นที่อยู่แล้ว
สถานที่
ศูนย์ศึกษาการพัฒนาห้วยทรายฯ