พระราชดำริ
โครงการสร้างพันธุ์ลูกผสมสองชั้นเป็นที่ศึกษาดูงานและฝึกงานของนักศึกษาวิทยาลัยเกษตรกรรมเพชรบุรีและสถาบันอื่น ๆ เพื่อที่จะให้วิชาการทางด้านการผสมพันธุ์พืช และปรับปรุงพันธุ์พืชเป็นที่แพร่หลายสืบต่อไป อีกทั้งเป็นการประชาสัมพันธ์งานผสมพันธุ์พืชให้เป็นที่รู้จักของเกษตรกรและบุคคลทั่วไป
สถานที่
ศูนย์ศึกษาการพัฒนาห้วยทรายฯ