พระราชดำริ
“...เพื่อดำเนินการปรับปรุงและแก้ไขปัญหาเรื่องดิน ให้สามารถนำมาใช้ปลูกพืชเศรษฐกิจได้ ควรพิจารณาดำเนินการคือ…” 1. พิจารณาทางเลือกในการปรับปรุง ซึ่งมีการใช้วัสดุปรับปรุงดินที่มีประสิทธิภาพ ใช้น้ำชะล้าง ความเป็นกรดของดินการใช้วิธีเขตเกษตรกรรมและการใช้พืชทนเปรี้ยว 2. ให้ทำแปลงทดลองให้สภาพเหมือนกับที่บ้านโคกอิฐ-โคกใน และศึกษาการปรับปรุงดินให้ เสร็จให้ได้ผลภายใน 1 ปี และนำไปดำเนินการที่บ้านโคกอิฐ-โคกใน ให้กรมปศุสัตว์นำเอากากปาล์มจากโรงงานสกัดน้ำมันปาล์มศูนย์ฯ ไปทดลองวิจัยเลี้ยงสัตว์ โดยเน้นไก่พื้นเมือง... โครงการนี้ดำเนินการสนองพระราชดำริแล้ว
สถานที่
ศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ