พระราชดำริ
กรมพัฒนาที่ดินควรร่วมมือกับกรมชลประทาน ดำเนินการศึกษาและทดลองฟื้นฟูดินลูกรังในพื้นที่โครงการป่ารักน้ำบ้านทรายทอง ตำบลปทุมวาปี อำเภอส่องดาว จังหวัดสกลนคร ซึ่งดินมีสภาพเป็นดินลูกรัง โดยเริ่มการปลูกต้นกระถิน และใช้น้ำชลประทานจากอ่างเก็บน้ำห้วยบ้านแพงตอนบน ซึ่งกรมชลประทานได้ก่อสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว เพื่อฟื้นฟูดินให้มีปุ๋ยธรรมชาติและใช้น้ำทำการเกษตรเช่น อาจทำทุ่งหญ้าเลี้ยงสัตว์ จนถึงการปลูกข้าว
สถานที่
ศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานฯ อำเภอเมือง