พระราชดำริ
อนุรักษ์พันธุ์ไม้ล้ำค่าเหล่านี้ไว้ ด้วยทรงตระหนักว่าจากความสวยงามที่ไม่สามารถขยายพันธุ์ได้โดยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ ต้องถูกลักลอบออกจากป่า หรือจ้างวานให้ชาวบ้านเก็บออกจากป่าเป็นจำนวนมาก "โครงการคืนชีวิตให้กล้วยไม้ไทยสู่ไพรพฤกษ์" จึงเกิดขึ้นเพื่อสนองพระราชดำริ เมื่อปีพุทธศักราช 2538 เพื่อนำกล้วยไม้ไทยที่กำลังจะสูญพันธุ์ไปจากประเทศไทย รวมกับพืชพรรณที่หายากจากป่าเมืองไทยได้คืนกลับสู่ธรรมชาติ
สถานที่
ณ ลานสุริยัน เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูหลวง