พระราชดำริ
ให้ดูแลรักษาสภาพของป่าชายเลนให้ดีที่สุด เนื่องจากมีประโยชน์หลายประการ อาทิ ช่วยกรองน้ำเสียที่จะไหลลงทะเล เป็นแหล่งเพาะพันธุ์สัตว์น้ำตามธรรมชาติ และเป็นแนวบังลมพายุจากทะเลที่พัดเข้าสู่ฝั่ง นอกจากนั้น ชาวบ้านยังได้ใช้ไม้โกงกางที่ขึ้นอยู่ในบริเวณป่าชายเลนทำฟืนได้อีกด้วย
สถานที่
วนอุทยานปราณบุรี อำเภอปราณบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์