พระราชดำริ
ให้เจ้าหน้าที่ฝ่ายจังหวัดและกรมชลประทานสำรวจหาพื้นที่ว่างเปล่าที่ยังไม่มีผู้ถือสิทธิครอบครอง เพื่อวางแผนการชลประทานให้สามารถสนับสนุนน้ำสำหรับปลูกข้าวได้ทั้งปี แล้วจัดสรรให้เกษตรกรที่ขาดแคลนที่ทำกินเข้าอยู่อาศัย ทั้งนี้จะต้องจัดระเบียบที่ดินให้ดี กล่าวคือ
สถานที่
โครงการฝายทดน้ำบ้านโพนดู่ ตำบลหนองบ่อ อำเภอนาแก จังหวัดนครพนม