พระราชดำริ
ให้กรมชลประทานดำเนินการจัดสร้างเพื่อกักเก็บน้ำไว้ให้ราษฎรใช้ในการทำการเกษตรและใช้อุปโภคบริโภค ซึ่งสามารถเอื้อประโยชน์และบรรเทาความเดือดร้อนให้แก่ราษฎรที่ขาดแคลนน้ำได้อย่างมาก ฝายแม่เทยแห่งนี้ก่อสร้างด้วยคอนกรีตเสริมเหล็ก พร้อมระบบส่งน้ำ คาดว่าจะดำเนินการแล้วเสร็จทั้งโครงการในปี 2545
สถานที่
โครงการฝายแม่เทย อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ณ บ้านหล่อดูก ตำบลแม่ตื่น อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่