พระราชดำริ
ให้กรมชลประทานขุดคลองสายใหม่ ผ่านคลองบาเจาะลงสู่ทะเลบริเวณบ้านลูโบะบากง โดยมีอาคารบังคับน้ำเพื่อปิดกั้นไม่ให้น้ำเปรี้ยวไหลลงมาตามลำคลอง ทำให้น้ำที่ผ่านคลองระบายน้ำสายเก่าเป็นน้ำดีทั้งหมด ส่งผลให้การประกอบอาชีพประมงชายฝั่งได้ผลดีขึ้น นอกจากนี้ ลำคลองตามธรรมชาติที่แต่เดิมไม่สามารถนำน้ำมาใช้ประโยชน์ได้ ก็สามารถนำน้ำมาใช้ประโยชน์เพื่อการอุปโภคบริโภคและการเกษตรได้เป็นอย่างดี
สถานที่
ศูนย์ศิลปาชีพบ้านละเวง หมู่ที่ 3 ตำบลดอนทราย อำเภอไม้แก่น จังหวัดปัตตานี